ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้งาน servo motor กับบอร์ด kidbrigth  (อ่าน 3098 ครั้ง)

suphatanisr

• Newbie
  • *
  • Point: +0/-0
ใช้งาน servo motor กับบอร์ด kidbrigth
« เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 03:15:20 PM »
ต้องการใช้งาน servo motor กับarduino ide อยากได้ตัวอย่างโค๊ด การใช้งานครับผม ลองใส่โค๊คตัวนี้
โค๊ด: [Select]
#include <Servo.h>

Servo myservo; // เรียกใช้งานคำสั่งจาก Library
int pos = 0; // ประกาศตัวแปรสำหรับเก็บค่าองศา Servo กำหนดให้เริ่มที่ 0 องศา

void setup() {
myservo.attach(9); // ต่อ Servo กับ Digital Pin 9
}

void loop() {
for (pos = 0; pos <= 180; pos += 1) // ค่อยๆเพิ่มองศาการหมุน จาก 0 ถึง 180 เพิ่มขึ้นที่ละ 1 องศาในเวลา 0.015 วินาที
{
myservo.write(pos); // คำสั่งองศาการหมุน
delay(5);
}
for (pos = 180; pos >= 0; pos -= 1) // ถ้าองศาถึง 180 แล้ว ให้ลดทีละ 1 องศาจนถึง 0 แล้ววนไปเรื่อยๆ
{
myservo.write(pos);
delay(5);
}
}

โค๊ดตัวนี้ผมเอามาใส่แล้วไม่ได้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2018, 04:45:22 PM โดย Watchara A. »

Watchara A.

• Administrator
  • Sr. Member
  • Point: +0/-0
  • E25FGL / (alias : E22MHS,E22AAA)
    • TSE Official Web
Re: ใช้งาน servo motor กับบอร์ด kidbrigth
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 04:45:08 PM »
ต้องการใช้งาน servo motor กับarduino ide อยากได้ตัวอย่างโค๊ด การใช้งานครับผม ลองใส่โค๊คตัวนี้
โค๊ด: [Select]
#include <Servo.h>

Servo myservo; // เรียกใช้งานคำสั่งจาก Library
int pos = 0; // ประกาศตัวแปรสำหรับเก็บค่าองศา Servo กำหนดให้เริ่มที่ 0 องศา

void setup() {
myservo.attach(9); // ต่อ Servo กับ Digital Pin 9
}

void loop() {
for (pos = 0; pos <= 180; pos += 1) // ค่อยๆเพิ่มองศาการหมุน จาก 0 ถึง 180 เพิ่มขึ้นที่ละ 1 องศาในเวลา 0.015 วินาที
{
myservo.write(pos); // คำสั่งองศาการหมุน
delay(5);
}
for (pos = 180; pos >= 0; pos -= 1) // ถ้าองศาถึง 180 แล้ว ให้ลดทีละ 1 องศาจนถึง 0 แล้ววนไปเรื่อยๆ
{
myservo.write(pos);
delay(5);
}
}

โค๊ดตัวนี้ผมเอามาใส่แล้วไม่ได้ครับผม

ช่วยเขียน Diagram การต่อมาได้ไหมครับ
วัชระ อมศิริ
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
99 หมู่ 18 ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง
จังหวัดปทุมธานี 12120
awatchar@engr.tu.ac.th

หมายเหตุ : การแนะนำทางเทคนิคต่างๆ เป็นการแนะนำอย่างง่ายให้มีความเหมาะสมกับการนำไปใช้ของนักเรียน อาจอธิบายไม่ถูกต้องชัดเจนตามหลักวิชาการ ขออภัยมา ณ ที่นี้