ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการใช้งาน Arduino กับคำสั่งเรียกใช้งาน Bluetooth กับบอร์ด Kidbright ครับ  (อ่าน 1284 ครั้ง)

Amnuai

• Newbie
  • *
  • Point: +0/-0
ตอนนี้ต้องทำโครงงานโดยใช้บลูทูธครับ

Watchara A.

• Administrator
  • Sr. Member
  • E25FGL / (alias : E22MHS,E22AAA)
    • TSE Official Web
ตอนนี้ต้องทำโครงงานโดยใช้บลูทูธครับ

Keyword ที่สามารถใช้ค้นหา การใช้งาน Bluetooth Low Energy บน Arduino IDE เมื่อทำการค้นหาบน Google สามารถตรวจสอบได้ดังนี้ครับ
Google

จะพบว่ามีบทความ Tutorial หลายบทความ และวีดีโอแนะนำจำนวนมากครับ
ผมรวบรวมให้เบื้องต้นดังนี้ครับ

บทความ Getting Started with ESP32 Bluetooth Low Energy (BLE) on Arduino IDE โดย Random Nerd Tutorials
รวบรวมข้อมูลพื้นฐานของ Bluetooth Low Energy และ Sourcecode ตัวอย่าง [Recommend]

บทความ ESP32 Arduino: Serial communication over Bluetooth Hello World โดย TECHTUTORIALSX
บทความแนะนำการเชื่อมต่อ Bluetooth Low Energy กับ คอมพิวเตอร์เพื่อทดสอบการสื่อสาร โดยแสดงผลผ่านทาง Serial Monitor ของ Arduino IDE
วัชระ อมศิริ
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
99 หมู่ 18 ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง
จังหวัดปทุมธานี 12120
awatchar@engr.tu.ac.th

หมายเหตุ : การแนะนำทางเทคนิคต่างๆ เป็นการแนะนำอย่างง่ายให้มีความเหมาะสมกับการนำไปใช้ของนักเรียน อาจอธิบายไม่ถูกต้องชัดเจนตามหลักวิชาการ ขออภัยมา ณ ที่นี้

Amnuai

• Newbie
  • *
อาจารย์ครับ ผมทำโค้ดคิดต่อกับบอร์ดได้แล้ว  แต่ยังไม่ทราบการกำหนดพอร์ต input 1-4 ที่จะนำค่ามาใช้ ต้องกำหนดอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ

Watchara A.

• Administrator
  • Sr. Member
  • E25FGL / (alias : E22MHS,E22AAA)
    • TSE Official Web
อาจารย์ครับ ผมทำโค้ดคิดต่อกับบอร์ดได้แล้ว  แต่ยังไม่ทราบการกำหนดพอร์ต input 1-4 ที่จะนำค่ามาใช้ ต้องกำหนดอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ

ดู Pin Mapping ได้ที่นี่ครับ :: http://quantum.engr.tu.ac.th/smf/index.php?topic=15.0
วัชระ อมศิริ
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
99 หมู่ 18 ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง
จังหวัดปทุมธานี 12120
awatchar@engr.tu.ac.th

หมายเหตุ : การแนะนำทางเทคนิคต่างๆ เป็นการแนะนำอย่างง่ายให้มีความเหมาะสมกับการนำไปใช้ของนักเรียน อาจอธิบายไม่ถูกต้องชัดเจนตามหลักวิชาการ ขออภัยมา ณ ที่นี้