ผู้เขียน หัวข้อ: KidBright + ArduinoIDE #1 ติดตั้ง ArduinoIDE และตัวอย่างโปรแกรม LED Blink  (อ่าน 10083 ครั้ง)

aphorist

• Newbie
  • *
  • Point: +1/-0
สวัสดีครับ
เนื่องด้วย KidBright IDE ยังไม่สามารถทำอะไรต่าง ๆ ได้ดังใจ และยังไม่ยืดหยุ่น รวมทั้ง Sensor หรือ โมดูล ต่าง ๆ ที่ใช้งานกับ Arduino ก็ยังไม่ซัพพอร์ตกัน
แต่ด้วย KidBright ผลิตด้วยชิป ESP-WROOM-32 ทำให้เราสามารถใช้ Arduino IDE ในการเขียนโปรแกรมได้ และยังสามารถนำ โมดูลต่าง ๆ ที่ใช้งานกับ Arduino มาใช้กับ KidBright ได้ด้วย

ก่อนอื่น ให้เราติดต้ง Arduino IDE เวอร์ชันล่าสุดมาก่อนครับ แล้ว ทำการติดตั้ง Board ESP32 Core for Arduino ด้วย

การติดตั้ง Arduino IDE + ESP32 Core for Arduino

1. ดาวน์โหลด Arduino IDE จากเว็บ https://www.arduino.cc/

2. ติดตั้งไปตามปรกติ เหมือนโปรแกรมทั่วไปครับ

3. เมื่อติดตั้ง Arduino IDE เสร็จเรียบร้อยแล้ว ไปที่เมนู File --> Preference เพื่อทำการเพิ่ม บอร์ด ESP32

4. ที่หน้าต่าง Preference คลิกตามภาพเพื่อเปิด Additionnal Boards Manager แล้ว ใส่ URL ด้านล่างลงไปครับ (ในตัวอย่างผมมีบอร์ด ESP8266 ด้วย) ใส่บรรทัดละบอร์ดนะครับ
โค๊ด: [Select]
https://dl.espressif.com/dl/package_esp32_index.json

5. เสร็จแล้ว กด OK ออกมาจนหมดปิด Arduino IDE แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ แล้วไปที่ เมนู Tools - Boards - Boards Manager ดังภาพด้านล่าง

6. หน้าต่าง Board Manager ให้ค้นหาคำว่า esp ครับ จะเห็น ESP32 ก็คลิก แล้วเลือก Install ได้เลย

7. รอให้โหลดและติดตั้งจนเสร็จ เสร็จแล้ว เปิดโปรแกรม Arduino IDE ไปก่อนครับ แล้วเปิดขึ้นใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 05:19:40 PM โดย aphorist »

aphorist

• Newbie
  • *
Re: KidBright + ArduinoIDE #1 ติดตั้ง ArduinoIDE และตัวอย่างโปรแกรม LED Blink
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 05:20:00 PM »
เขียนโปรแกรมแรกบน Arduino IDE ให้กับ KidBright กัน

เรามาลองเขียนโปรแกรมแรกก่อนครับ แต่ก่อนอื่น ขอให้ท่านไปศึกษาเรื่อง Digital/Analog Input Output ก่อนนะครับ จากแหล่งไหนก็ได้
ขอให้ท่านดู Diagram นี้นะครับ (ภาพจาก อ.วัชระ)

ดูไฟ LED ของ BlueTooth, WiFi, NTP, IoT อันที่จริงแล้ว led เหล่านี้ เชื่อมต่อกับพิน IO17, IO2, IO15 และ IO12 ตามลำดับ
ทีนี้ เรารู้แล้วว่า แต่ละดวง เชื่อมต่อกับพินไหน เราก็สามารถสั่งเปิด/ปิดได้แล้ว เรามาลองทำไฟวิ่งก่อนดีกว่าครับ

1. ก่อนอื่นให้เลือก Boards เป็น Node32s  ก่อนครับ และ Port เป็น port ที่ KidBright เชื่อมต่ออยู่ (หากไม่ทราบว่าเป็น Port ไหน ลองถอดออก แล้วไปดูที่เมนู Port ว่าหมายเลขไหนหายไป แล้วลองเสียบใหม่ดูว่า หมายเลขไหนเพิ่มเข้ามา)

2. ให้คัดลอก Code นี้ ไปวางใน Arduino IDE
โค๊ด: [Select]
void setup() {
  // ตั้งค่าสถานะพิน ให้เป็นโหมดส่งออก หมายเลขพิน ไม่ต้องใส่ IO
  // เช่น IO17 ก็ใส่หมายเลข 17 ไปเลย
  pinMode(17, OUTPUT);    // Bluetooth
  pinMode(2, OUTPUT);     // Wifi
  pinMode(15, OUTPUT);    // NTP
  pinMode(12, OUTPUT);    // IoT
}

void loop() {
  // เปิด LED
  digitalWrite(17,HIGH);
  delay(100);
  digitalWrite(2,HIGH);
  delay(100);
  digitalWrite(15,HIGH);
  delay(100);
  digitalWrite(12,HIGH);
  delay(300);

// ปิด LED
  digitalWrite(17,LOW);
  delay(100);
  digitalWrite(2,LOW);
  delay(100);
  digitalWrite(15,LOW);
  delay(100);
  digitalWrite(12,LOW);
  delay(300);
}

3. กด Upload ครับ แล้วโปรแกรมจะให้บันทึกไฟล์ซอร์สโค้ด

4. ถ้าไม่เกิดข้อผิดพลาดอะไร ท่านจะเห็นคำว่า Done Upload ที่มุมซ้ายล่างครับ

5. ดูผลลัพธ์ ที่บอร์ด KidBright ท่านได้เลยครับ

##############################################################################

ตอนหน้า จะใช้งาน LED Matrix + LDR (เซ็นเซอร์แสง) นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 11:18:29 AM โดย aphorist »

aphorist

• Newbie
  • *
Re: KidBright + ArduinoIDE #1 ติดตั้ง ArduinoIDE และตัวอย่างโปรแกรม LED Blink
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 04:04:19 PM »
แก้ไข pin mapping ของ KidBright จาก  อ.วัชระนะครับ

ในบทความยังเป็นรูปภาพเดิมที่ใช้ Pin จาก Diagram เก่าอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 11:18:58 AM โดย aphorist »

Pete Jaturawit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 02:56:24 PM »
ช่วยหน่อยครับ
คือ เหมือนแบบน้ทุกอย่างแล้ว
แต่มันขึ้น error ว่า Failed to connect to ESP32: Invalid head of packet
มีวิธีแก้มั้ยครับ หรือว่าผมโหลดผิดเวอร์ชั่น (1.0.2)
ขอบคุณครับ

Watchara A.

• Administrator
  • Sr. Member
  • Point: +0/-0
  • E25FGL / (alias : E22MHS,E22AAA)
    • TSE Official Web
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:39:35 AM »
ถ้าเป็น ณ เวลานี้อาจารย์ใช้ KBIDE จะง่ายที่สุดครับ
ลองค้นด้วยคีย์เวิร์ดนี้ในกูเกิ้ลนะครับ
วัชระ อมศิริ
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
99 หมู่ 18 ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง
จังหวัดปทุมธานี 12120
awatchar@engr.tu.ac.th

หมายเหตุ : การแนะนำทางเทคนิคต่างๆ เป็นการแนะนำอย่างง่ายให้มีความเหมาะสมกับการนำไปใช้ของนักเรียน อาจอธิบายไม่ถูกต้องชัดเจนตามหลักวิชาการ ขออภัยมา ณ ที่นี้